Đánh gía hiệu năng và khả năng chơi game trên OPPO F3 Lite

Thảo luận trong '[ F3 Lite - A57 ] Thảo luận'

Lượt xem: 332
  1. chuotbu222

chuotbu222

Tên máy:
    Find Muse
    Anh 2.
    Tùy nhu cầu mà chúng ta chọn mua một chiếc điện thoại cho mình, không phải ai cũng cần một chiếc điện thoại cấu hình cao kiểu đầu bảng để chơi game này game nọ nhưng thiết nghĩ mạnh một chút vẫn hơn là yếu mà

Mình viết bài này với mục đích đánh giá hiệu năng của chiếc F3 Lite dựa theo trải nghiệm của mình khi sử dụng em nó. Có thể có người thắc mắc là sao mình không dùng các phần mềm chuyên nghiệp để đánh giá, đơn giản vì sẽ có nhiều người dùng rồi, nhưng máy thì vẫn là máy, hãy thử nghe ý kiến từ một con người xem sao ha ^_^

Cấu hình OPPO F3 Lite
    CPU:
    Snapdragon 435 (8 nhân – 1.4 Ghz)
    GPU: Adreno 505 (450MHz)
    Ram: 3GB (Trống khoảng 1.7GB*)
    Rom: 32GB (Trống khoảng 22GB*)
    Chú thích: * là máy khi còn mới, chưa cài đặt hay chạy thêm bất cứ ứng dụng nào từ CHPlay hay bên thứ ba

Khi cầm máy trong tay, dù bạn là trai hay gái, già hay trẻ thì cũng xem nó có mượt không đã. Và mình cũng làm thế, vuốt qua vuốt lại, vuốt tiến vuốt lùi thì thấy em nó khá mượt.

Kể cả khi mình load các tựa game nặng sau đó tiến hành chuyển qua lại (đa nhiệm) thì độ trễ vẫn là rất thấp. Có thể thấy Snapdragon 435 cùng ColorOS 3.0 đang phối hợp rất nhịp nhàng và điều độ trên chiếc máy này.

Có lẽ đến đây rồi thì các bạn cũng sẽ quan tâm tới việc chiến game nặng thì sẽ ra sao đúng không nào? Mà………………kể cả không đúng thì giờ mình cũng chuyển qua giới thiệu về khả năng chơi game đây :))
    Screenshot_2017-07-24-09-43-42-32.
    Bắt đầu thử nghiệm của mình là tựa game Asphalt 8, thời gian load vào game có vẻ nhỉnh hơn MTK6750. Chỉnh max cấu hình lên và chiến màn tokyo, mưa rơi mờ ảo, tăng tốc vùn vụt mà vẫn không hề lag. Kể cả những màn crash cũng rất chân thực, không có hiện tượng giật lag nhiều.

Tiếp đến là game Real Racing 3, tựa game này mình cũng chỉnh max lên (như trong video mình có nói là không biết chỉnh xác chỉnh vậy đã chuẩn chưa). Khi vào chơi thấy đường xá được đồ họa đẹp, game chạy mượt, kể cả nhìn hình ảnh được phản chiếu qua gương xe cũng thấy khá thật.

Screenshot_2017-07-26-15-09-24-10.
    Cuối cùng là game Liên Quân Mobile, mình test game này bởi hiện nay khá nhiều bạn chơi. Các bạn hoàn toàn an tâm rằng mua F3Lite về vẫn chiến tốt em game này ở mức cấu hình tối đa (tất nhiên fps không lên được 60 đâu, vì Adreno 505 chỉ hỗ trợ đến fps 30 thôi).

Theo mình nhẩm tính thì fps trung bình rơi vào khoảng 26. Khi vào combat cũng không bị giật hay lag gì.

Screenshot_2017-07-24-09-30-28-05.
    Tổng kết: Nếu chọn mua F3 Lite các bạn hoàn toàn an tâm về hiệu năng và khả năng đa nhiệm khá ổn của F3 Lite. Gạt bỏ đi nỗi lo về giật lag nhé. Chúc bạn chọn được chiếc máy phù hợp với nhu cầu.

Cần tư vấn thêm nếu còn đắn đo về F3 Lite cứ bình luận ở dưới nha. À quên máy chỉ nóng nhẹ khi chơi game thôi nhé, không nóng tới mức chiên trứng luôn đâu

Bổ sung link bài viết đánh giá tổng quan: http://oppomobile.vn/forum/t/danh-gia-ve-f3-lite-theo-phong-cach-ke-chuyen.32561

Sau đây là video mình đã test trực tiếp trên F3 Lite, mời các bạn xem để tăng thêm phần trực quan:

Video test riêng game Liên Quân Mobile:
    Anh 1.

nobita8xServiceClub3 thích bài này.
  2. Lê quý

Lê quý

Tên máy:
    Oppo f3 lite
    Hy vọng sau này OPPO sẽ luôn chạy chip snapdragon... Cao cấp hay ko cao cấp cũng được miễn là chip snap... MTK như bịnh..

3. chuotbu222

chuotbu222

Tên máy:
    Find Muse
    Dòng helio của MTK cũng khỏe phết đấy, k đến nỗi nào đâu :D

4. Lê quý

Lê quý

Tên máy:
    Oppo f3 lite
    HELIO khỏe nhưng trong tầm giá của n thì chip snap 653 minh thấy tốt hơn.... Cũng ko hiẻu sao dù mạnh về xung nhịp nhung chip đồ họa mali cua MTK chơi game lâu lâu lại khựng khựng... Nên vẫn yêu vào snap hơn. Lúc mình có sài e OPPO micro 5, chip 410 nhưng phang hết mấy game thời điểm đó, ko lag....

chuotbu222 thích bài này.
  5. chuotbu222

chuotbu222

Tên máy:
    Find Muse
    Chứng tỏ chip snap ngon phết nhỉ :D

6. nobita8x

nobita8x

cái này thì bác phải chấp nhận có sự đánh đổi. Chip snap mắc hơn giá thành chip mtk. Nên nếu xài chip snap thì 1 số cái khác có thể bị giảm bớt do chi phí giá thành.

7. chuotbu222

chuotbu222

Tên máy:
    Find Muse
    Nói chung mình thấy chip của F3 lite khá là ổn :D

8. Lê quý

Lê quý

Tên máy:
    Oppo f3 lite
    Thật ra giảm cái vân tay đi.. Cho màn đẹp tí là ok....vân tay theo phong trào, tác dụng kung ko có b.nhiu.....sài thời gian thấy làm biến...

9. chuotbu222

chuotbu222

Tên máy:
    Find Muse
    Dùng vân tay thích mà bạn :D dí phát mở luôn

10. nobita8x

nobita8x

Uh, tùy người. mình cũng thích màn đẹp. Mà vân tay đã xài rồi thì sẽ quen bạn ơi, được cái ra ngoài tiện khi ko xài 2 tay vuốt mở khóa được